Thứ hai, 19/11/2018

Chuyển sang mã thẻ BHYT cựu chiến binh cần giấy tờ gì?

Ông Lê Thắng (Hải Phòng) nhập ngũ năm 1998, tại Lữ đoàn 125 hải quân. Năm 2001, ông chuyển quân nhân chuyên nghiệp. Năm 2006, ông ra quân với quân hàm thiếu úy chuyên nghiệp, thanh toán chế độ một lần.

Ông Thắng hiện làm việc tại doanh nghiệp tư nhân, đóng BHXH, hưởng BHYT mức 80% và ông cũng đang sinh hoạt trong Hội Cựu chiến binh thuộc Đảng bộ khối doanh nghiệp TP. Hải Phòng.

Ông Thắng hỏi, ông có được hưởng chính sách BHYT dành cho cựu chiến binh không? Nếu đổi mã thẻ BHYT thì thủ tục như thế nào?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ Điểm 2, Khoản 15, Điều 1 Luật số 46/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT, “trường hợp 1 người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất”.

Trường hợp của ông (theo nội dung hỏi) là người lao động làm việc trong doanh nghiệp đồng thời cũng là đối tượng cựu chiến binh, vì vậy, ông được đổi thẻ BHYT theo mã quyền lợi của đối tượng cựu chiến binh có ký hiệu là số 2 (được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh thuộc phạm vi được hưởng BHYT).

Về thủ tục đổi thẻ BHYT, đề nghị ông cung cấp Quyết định phục viên hoặc xuất ngũ, chuyển ngành và liên hệ với cơ quan BHXH quận (huyện) nơi cấp thẻ BHYT để được hướng dẫn và giải quyết theo quy định.

Theo Chinhphu